Tiếp nhận ý kiến

Tìm kiếm nội dung hỏi đáp
Vui lòng điền tiêu đề câu hỏi hoặc tên người hỏi vào ô tìm kiếm dưới đây.

Danh sách câu hỏi và câu trả lời

Độc giả:Nguyễn Văn Duy

-24/09/2019

Hiện tại, tôi mới làm giấy khai sinh cho con tôi tại Bắc Ninh. Bé nhà tôi sinh tại bệnh viện phụ sản Hà Nội , đường Đê La Thành, Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội. Khi đi khai sinh thì cán bộ ở xã ghi là: Nơi sinh Bệnh viện phụ sản, thành phố Hà Nôi. Xin hỏi là ghi như vậy có đúng hay không, nếu chính xác thì ghi như nào? Xin cảm ơn.

Trả lời

Chào ông, cảm ơn ông đã gửi câu hỏi đến Cổng Giao tiếp điện tử Hà Nội

 

Về câu hỏi của ông, mời ông tham khảo tại Khoản 3 Điều 21 Thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật Hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành quy định về cách ghi nơi sinh trong Giấy khai sinh như sau:

“3. Mục “Nơi sinh” được ghi như sau:

a) Trường hợp trẻ em sinh tại bệnh viện, nhà hộ sinh, trạm y tế, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh (sau đây gọi chung là cơ sở y tế) thì ghi tên cơ sở y tế đó và tên địa danh hành chính nơi có cơ sở y tế đó.

Ví dụ: – Bệnh viện đa khoa Đức Giang, phường Đức Giang, quận Long Biên, thành phố Hà Nội.

– Trạm y tế xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh.

– Bệnh viện Phụ sản, Hà Nội.

b) Trường hợp trẻ em sinh ngoài cơ sở y tế quy định tại điểm a của khoản này, bao gồm trường hợp sinh tại nhà, sinh trên phương tiện giao thông, trên đường hoặc tại địa điểm khác thì “Nơi sinh” được ghi theo địa danh hành chính thực tế, nơi trẻ em sinh ra (ghi địa danh hành chính đủ 3 cấp).

Ví dụ: – Xã Đình Bảng, huyện Từ Sơn, tỉnh Bắc Ninh.”

Ông vui lòng đối chiếu với quy định trên để thực hiện theo đúng quy định của pháp luật.

Đồng thời, ông vui lòng liên hệ đến UBND cấp xã nơi ông đăng ký khai sinh cho con của ông để được hướng dẫn theo quy định.

Quản Trị Nội Dung (24/09/2019 11:21)

Độc giả:Lê Thị Hường - Số 2, Lãng Yên, Phường Bạch Đằng, Quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

-05/07/2019

Công ty em xin đăng ký thang bảng lương thì cần nộp trực tiếp tại Phòng LĐTB &XH quận Long Biên, hay có thể nộp qua đường bưu điện được không ạ?

Trả lời

Chào bà Lê Thị Hường, cảm ơn bà đã gửi câu hỏi đến Cổng TTĐT quận Long Biên

Về câu hỏi của bà: "Công ty em xin đăng ký thang bảng lương thì cần nộp trực tiếp tại Phòng LĐTB &XH quận Long Biên, hay có thể nộp qua đường bưu điện được không ạ?" đề nghị ông bà liên hệ tại phòng LĐ TB & XH quận Long Biên (Địa chỉ: Số 1 phố Vạn Hạnh - KĐT Việt Hưng - Quận Long Biên - Hà Nội) để được hướng dẫn 

Quản Trị Nội Dung (10/07/2019 11:23)

Độc giả:Nguyễn Nhân Quang

-01/07/2019

Tôi tìm trên cổng thông tin không thấy có hướng dẫn làm thủ tục hành chính. Cho tôi hỏi tôi ở phường Thạch Bàn thì đi đâu làm thẻ căn cước công dân. Xin cảm ơn

Trả lời

Chào ông, cảm ơn ông đã gửi câu hỏi đến Cổng TTĐT quận Long Biên

Về câu hỏi của ông, hiện nay Hà Nội có 31 điểm cấp Căn cước công dân, bao gồm trụ sở Phòng Cảnh sát quản hành chính về Trật tự xã hội (PC64 Công an TP. Hà Nội), địa chỉ số 44, đường Phạm Ngọc Thạch, quận Đống Đa và 30 điểm khác trực thuộc cơ quan Công an 12 quận, 17 huyện và 1 thị xã. 

Cụ thể địa chỉ làm thẻ căn cước lại quận Long Biên: Số 2, Vạn Hạnh, Long Biên, Hà Nội (trụ sở bộ phận tiếp nhận và trả kết quả TTHC Công an Quận Long Biên, SĐT: 0243. 939.8391)

Trân trọng cảm ơn ông bà!

Quản Trị Nội Dung (05/07/2019 11:31)

Độc giả:Nguyễn Minh Đức - Long Biên, Hà Nội

-26/03/2019

Đề nghị cung cấp thông tin 000.00.85.H26-181130-0001

Trả lời

Chào ông/bà, cám ơn ông/bà đã gửi câu hỏi tới Cổng TTĐT quận Long Biên

Về câu hỏi của ông/bà, Cổng TTĐT quận Long Biên xin trả lời như sau:

Thông tin hồ sơ 000.00.85.H26-181130-0001 của ông/ bà hiện đang ở tại bộ phận một cửa Quận Long Biên đề nghị ông bà đến nhận kết quả

Quản Trị Nội Dung (26/03/2019 17:24)